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TAARIFA KWA UMMA 

 
 

TAARIFA KUHUSU MAENDELEO YA UTEKELEZAJI WA  MPANGO WA 

USAJILI NA KUTOA VYETI VYA KUZALIWA KWA WATOTO WA UMRI 

CHINI YA MIAKA MITANO KATIKA MKOA WA IRINGA NA NJOMBE ULI-

OZINDULIWA TAREHE 22 SEPTEMBA 2016. 
 

UTANGULIZI: 
Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) umekuwa ukichukua hatua mbalimbali zenye lengo la 

kuhakikisha kiwango cha Usajili wa Vizazi na Vifo nchini kinaongezeka ili kuiwezesha nchi kuwa na taarifa 

sahihi za wananchi waliozaliwa katika ardhi ya Tanzania bara. Kwa mujibu wa Takwimu za Sensa ya mwaka 

2012 ni asilimia 13 wamesajiliwa na kupata vyeti vya kuzaliwa. 

 
RITA kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imebuni na kuanza kutekeleza Mpango wa Usajili na Kutoa 

vyeti vya Kuzaliwa kwa watoto wa Umri chini ya Miaka Mitano ambao unaendelea kutekelezwa katika 

mikoa mitano ya Tanzania Bara ambayo ni Mwanza, Mbeya, Songwe na hivi karibuni ulizinduliwa katika 

Mikoa ya Iringa na Njombe. Huu ni mpango endelevu na wa kudumu katika maeneo unapotekelezwa. 

 
Mpango huu ulibuniwa ili kuleta suluhisho la changamoto zilizokuwa zikisababisha watoto kushindwa 

kusajiliwa na kupata vyeti vya kuzaliwa kwa wakati ambapo msingi wake mkuu umejengwa katika Kusogeza 

huduma za usajili karibu na makazi ya wananchi hivyo kupatikana katika Ofisi za Watendaji Kata na Vituo 

vya Tiba vinavyotoa huduma ya Afya ya Mama na Mtoto. Vile vile huduma hii hutolewa Bila malipo. Taarifa 

za usajili huingizwa katika programu maalum iliyowekwa kwenye simu (mobile app) na kutumwa kwenye 

kanzidata ya wakala papo kwa papo kupitia ujumbe mfupi wa simu. Taarifa hizi huchambuliwa na mfumo wa 

usajili na kuonyesha idadi ya waliosajiliwa kwa jinsia, umri, kituo, kata, halmashauri na mkoa, ili kurahisisha 

upatikanaji wa takwimu na kufuatilia utekelezaji. 

 
Taarifa zinazopatikana kutokana na usajili wa Vizazi ni muhimu sana kwa serikali kwani huiwezesha kupata 

Takwimu sahihi zinazosaidia katika kupanga mipango ya maendeleo na usambazaji wa huduma za jamii kati-

ka ngazi zote za maamuzi. 

 

MAFANIKIO YA UTEKELEZAJI KATIKA MIKOA WA IRINGA NA NJOMBE 

 
Mpango wa Usajili na Kutoa Vyeti vya Kuzaliwa kwa Watoto wa Mikoa ya Iringa na Njombe ulizinduliwa 

Rasmi na Mhe. Harrison  G.Mwakyembe -Waziri wa Mambo ya Katiba na Sheria na kuanza kutekelezwa 

katika halmashauri zote 11 za Mikoa hii. 

 
Kabla ya kuanza utekelezaji Wasajili Wasaidizi ambao ni Maofisa Watendaji kata na Wahudumu wa vituo 

vya Tiba walipewa mafunzo ya kina ya siku tatu kuhusu Usajili wa vizazi, uhakiki wa viambatiisho, utambuzi 

wa walengwa, kutuma na kutunza kumbukumbu. 
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Kwa upande wa idadi ya Vituo, Mkoa wa Njombe una vituo vya Usajili 326 na Mkoa wa Iringa Vituo 

352 ambavyo kote vitaendelea kutoa huduma hiyo kwa watoto wanaozaliwa. 

 

Lifuatalo ni Jedwali linaloonesha Takwimu za Usajili kabla na baada ya kuanza kutekeleza Mpango huu. 

 

 

 
 

 
Kwa mujibu wa Takwimu hapo juu, Utekelezaji wa Mpango huu umefanikiwa sana kwani idadi ya wato-

to waliosajiliwa  kwa mkoa wa Njombe imepanda kutoka 8.5% na kufikia 98% na Mkoa wa Iringa kuto-

ka 11.7% na kufika 95%.  

 
Kwa upande wa jinsia, wanawake wamesajiliwa zaidi katika mikoa yote miwili ( Njombe 50.3% na 

Iringa 50.4%) kuliko wanaume japokuwa tofauti kati yao ni ndogo. Vilevile Halmashauri tatu za Mji wa 

Mafinga, Makambako na Mji wa Njombe mpaka sasa zimeweza kuwasajili watoto wote wa umri chini 

ya Miaka Mitano walio katika maeneo yao kama inavyoonekana katika kiambatisho Na 1. 

 

HITIMISHO: 

 
Utekelezaji wa Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri chini ya Miaka Mitano katika Mikoa ya Iringa na 

Njombe umefanikiwa sana na kuweza kupita malengo ya kusajili watoto asilimia 90 kwa kipindi cha 

miezi sita ya Mwanzo.  

 
Vile vile, ili kutorudia katika hali iliyokuwepo ya mlundikano wa watoto wasiosajiliwa, RITA itaendelea 

kufanya kazi kwa karibu na Uongozi wa Mkoa, Wilaya na wadau wengine kuhakikisha kwamba kila 

mtoto anasajiliwa na kupata cheti ndani ya Muda mfupi baada ya kuzaliwa. 

 
RITA tunaamini tumeweza kufikia lengo letu kutokana na ushirikiano tulioupata kutoka kwa Waziri 

Mhe. Dr, Harrison Mwakyembe pamoja na uongozi wa  Wizara ya Mambo ya Katiba na Sheria kwa 

ujumla, Wakuu wa Mikoa na Viongozi wote wa Mikoa hii Miwili ya Njombe na Iringa pamoja na wadau 

wa maendeleo ambao ni Shirika la Umoja wa Mataifa la KuhudumiaWatoto Duniani (UNICEF), Serikali 

ya Canada kupitia Shirika la Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo (DFATD), Kampuni ya 

Simu za Mkononi ya TIGO na Shirika la Wafanyakazi wa Kujitolea (VSO). Tunawashukuru sana Tuna-

tambua na Kuthamini mchango wao.  

 

 

Emmy Kalomba Hudson 

Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu - RITA 

Na. Mkoa Idadi ya Watoto 

(Sensa 2012) 

Asilimia  wato-

to waliosajiliwa 

na kupata Vyeti 

Kabla ya 

Kuanza Mpan-

go (Sensa 

Idadi ya Watoto wali-

osajiliwa na Kuwa na 

Vyeti Baada ya 

kuanza Mpango 

(22 Septemba, 2016) 

Asilimia ya Wato-

to waliosajiliwa 

na Kuwa na Vyeti 

Baada ya kuanza 

Mpango 

(18 Nov 2016) 

1 Njombe 93,248 8.5 94,270 98 

2 Iringa 129,120 11.7 127,842 95 
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ESTIMATED POPU-

LATION (Census Da-

ta) 

REGISTERED  (11/17/2016) 
% COVERED 

BY TODAY 

IRINGA & NJOMBE             231,367                          222,112 96% 

  

IRINGA REGION             135,108                          127,842 95% 

IRINGA DC                37,822                             35,155 93% 

IRINGA MC                18,922                             17,955 95% 

KILOLO                31,824                             30,381 95% 

MAFINGA TC                   9,902                             10,516 106% 

MUFINDI                36,638                             33,799 92% 

NJOMBE REGION                96,259                             94,270 98% 

LUDEWA                19,147                             18,474 96% 

MAKAMBAKO                13,479                             16,042 119% 

MAKETE                11,938                                9,977 84% 

NJOMBE DC                12,746                             12,321 97% 

NJOMBE TC                16,436                             16,406 100% 

WANGING'OMBE                22,513                             21,041 93% 


